(DulichBinhthuan.com.vn).- Sáng 13/3, giải xe đạp nữ quốc tế Bình Dương mở rộng tranh cúp Biwase 2017 tiếp tục thi đấu chặng 6 từ Phan Rang đi thành phố Phan Thiết dài 110 km. Tay đua Phạm Hồng Loan (Gạch Phân bón Con Voi Bình Dương) đã xuất sắc cán đích trước tiên với thời gian 2h 52’38”, tốc độ trung bình 38, 231 km/h.
(Tay đua Phạm Hồng Loan tung nước rút về đích; Ảnh: Nguyên Vũ)
Tay đua áo xanh Nguyễn Thị Thật (Gạo Hạt Ngọc Trời An Giang) do không còn sự cạnh tranh của đối thủ Kajihara Yumi (Nhật Bản) khi tay đua này đã phải bỏ cuộc khi bị té ngã. đã rút thắng trước tốp đông tại hai giải thưởng dọc đường để giành 10 điểm thưởng. Cách đích đến khoảng 20 km, tay đua Kim Yunah (Hàn Quốc) đã tấn công và thoát đi một mình. Tay đua Nguyễn Thị Thi (Gạo Hạt Ngọc Trời) tách khỏi tốp đông và kéo theo hai tay đua Phạm Hồng Loan và Potapova Faina (Kazakhstan 2) để nhập vào tay đua đi đầu này.
(Nụ cười chiến thắng của tay đua Phạm Hồng Loan; Ảnh: Nguyên Vũ)
Với quyết tâm về đích để tranh chấp thứ hạng, tốp đi đầu đã thay phiên nhau kéo với tốc độ cao và dần tạo được cách biệt 2 giạy so với tốp đônh phía sau. Đội Bình Dương đã đeo bám theo sát đội Thái Lan và không cho các tay đua này thu ngắn được cách biệt 51” trong bảng tổng sắp đồng đội. Cách đích gần 10 km, tay đua Kim Yunah rớt lại trong tốp đông khi bị bể bánh xe, ba tay đua còn lại để đi về đích đến thành công. Đúng 11 giờ 15 phút, tay đua Phạm Hồng Loan tung sức ở 50m cuối về đích trước để giành chiến thắng chặng, xếp hạng nhì Nguyễn Thị Thi và hạng ba Potapova Faina. Đội chủ nhà Biwase Bình Dương tiếp tục dẫn đầu giải đồng đội sau 44h 28’09”, hạng nhì Thái Lan (hơn 51”), hạng ba Nhật Bản (hơn 3’22”).
(Tốp đông đang về đích; Ảnh: Nguyên Vũ)
Sáng mai, 14/3, đoàn đua sẽ thi đấu chặng 7 vòng quanh thành phố Phan Thiết dài 48 km. Các tay đua phải thi đấu dọc theo đường biển từ Phan Thiết đến Mũi Né và về lại Phan Thiết. Do là chặng đua ngắn nên các cuộc tấn công sẽ diễn ra để nhằm tách tốp và tranh chấp thứ hạng của chặng, chắc chắn cuộc đua sẽ diễn ra sôi nổi và quyết liệt. Dự kiến lộ trình đua như sau: Nguyễn Tất Thành - Nguyễn Đình Chiểu - khu vực đồi cát bay - Võ Nguyên Giáp - Nguyễn Tất Thành. Nguyên Vũ